พระงั่งตาแดงหรือไอ้งั่งตาแดงพิมพ์นี้ เป็นของหายากครับ (RARE ITEM) เนื่องจากในตลาดจะมีพิมพ์คล้ายๆแบบนี้เยอะครับ แต่ไม่เหมือน บางคนเรียกพระงั่งหน้ากบ บางคนเรียกพระงั่งหน้านกฮูก ซึ่งพระงั่งพิมพ์นี้มีทั้งเนื้อทองแดงเถื่อนและเนื้อทองผสม “เสือดำ” เป็นพระงั่งองค์ที่สองของผมสำหรับพิมพ์นี้ (องค์แรกคือทองสุก เนื้อทองผสม)ได้มาตั้งแต่วันที่ 12 ต.ค. 2559 ถ้านับถึงปัจจุบันก็อยู่กับผมมา 5 ปี 13 วัน (วันที่พิมพ์บทความนี้คือวันที่ 26 ต.ค. 64)
“เสือดำ” จะเป็นพระงั่งที่รูปร่างกลมกลึง หน้านูน ฐานหนา มีน้ำหนัก ผ่านการใช้งานมาจนสึกเนียน ตาทับทิมสีชมพูเข้ม ฐานอุดกริ่ง
ประวัติ
พระงั่งตาแดงเนื้อทองแดงเถื่อนอุดกริ่ง “เสือดำ”
เข้าสังกัด : 12 ต.ค. 2559
ได้มาจาก : ระยอง
ข้อมูลเพิ่มเติม : เจ้าของเป็นคนอุดร ทำงานอยู่ที่ระยอง (เก็บบูชามา 28 ปี) ได้มาตั้งแต่เป็นเด็ก
![พระงั่งตาแดงหลังเรียบอุดกริ่ง เนื้อทองแดงเถื่อน เสือดำ](http://modernmajik.com/wp-content/uploads/2021/10/พระงั่งตาแดงหลังเรียบอุดกริ่ง-เนื้อทองแดงเถื่อน-เสือดำ-2-1024x1024.jpg)
![](http://modernmajik.com/wp-content/uploads/2021/10/พระงั่งตาแดงหลังเรียบอุดกริ่ง-เนื้อทองแดงเถื่อน-เสือดำ-3-683x1024.jpg)
![พระงั่งตาแดงหลังเรียบอุดกริ่ง เนื้อทองแดงเถื่อน เสือดำ](http://modernmajik.com/wp-content/uploads/2021/10/พระงั่งตาแดงหลังเรียบอุดกริ่ง-เนื้อทองแดงเถื่อน-เสือดำ-4-683x1024.jpg)